สื่อมวลชน ดารานักแสดง ตบเท้าเข้ารับรางวัล “พิฆเนศวร”ครั้งที่ 7 ผอ.ภาคที นิวส์-คมชัดลึก คว้า 2 รางวัล (ชมคลิป)





ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ (27 ต.ค. 62)  ที่ศูนย์ประชุมสถาบันวิจัยจุฬาภรณ์   มีการจัดงานประกาศผลรางวัลวิทยุโทรทัศน์แห่งชาติรางวัล “พิฆเนศวร”ครั้งที่  ประจำปี 2562  จัดโดย สมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย (สว.นท.) โดยมีศิลปินดารา บุคคลในวงการบันเทิง สื่อมวลชน เข้ารับรางวัล  เป็นรางวัลประทานจาก สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ซึ่งพิจารณาและตัดสินมอบให้กับนักจัดรายการ พิธีกร ผู้ประกาศข่าว และผู้ผลิตรายการทั้งจากสถานีโทรทัศน์ช่องต่างๆ สถานีโทรทัศน์ดาวเทียม ออนไลน์  รวมไปถึงเคเบิลท้องถิ่นทั่วประเทศ

โดยมีพลเอกจิตตสักก์ เจริญสมบัติ ที่ปรึกษาคณะกรรมาธิการ สภานิติบัญญัติแห่งชาติ อดีตที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม และอดีตโฆษกกระทรวงกลาโหม ประธานในพิธี มอบรางวัล นายอำนาจ หมัดสดาย  ประธานสมัชชานักจัดรายการข่าววิทยุโทรทัศน์ หนังสือพิมพ์แห่งประเทศไทย (สว.นท.) กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ในการจัดงาน  โดยมีรายชื่อผู้เข้ารับรางวัลดังต่อไปนี้ รางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการละคร ได้แก่ คุณอภิรดี ภวภูตานนท์ ณ มหาสารคาม   คุณนิรุตติ์ ศิริจรรยา รางวัลกิตติมศักดิ์ด้านการแสดง   ได้แก่ คุณนุสบา ปุณณกันต์  จากละครเรื่อง เรือมนุษย์ ทางช่อง 7HD    

ประเภทข่าว รางวัลรายการข่าวดีเด่นได้แก่  รายการ คุยข่าวรุ่งอรุณเช้า 8 ทางช่อง  8 ทีวี รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น(ชาย)ได้แก่ นายอัครพล  ทองธราดลรายการข่าวเด่น ช่อง 8 ทีวี รางวัลผู้รายงานข่าวดีเด่น (หญิง)ได้แก่ นางสาวทิฆัมพร  อยู่กำเนิด ผู้ประกาศข่าว ช่อง 8 ทีวี รางวัลช่างภาพยอดเยี่ยมแห่งปี ได้แก่ คุณมนตรี คำแหง  ช่างภาพรายการคืนคุณให้แผ่นดิน ทาง ททบ.5

รางวัลข้าราชการดีเด่น   นายพรชัย ชลวาณิชกุล         รองอธิบดีอัยการสานักงานคดีอาญา

รางวัลผู้สร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ดร.พรทิพย์ วงษ์เชิดขวัญ ผู้ทรงคุณวุฒิ กต.ตร.กทม. คุณสุเทพ รุ่งวิทยนันท์  อนุ กต.ตร.กทม. คุณวิชัย อรุณสิริตระกูล อนุ กต.ตร.กทม. คุณสุขเกษม  จึงทองดี ที่ปรึกษา กต.ตร.ด้านสังคม นายเกียรติยศ ศรีสกุล ผอ.ข่าวภาคกลาง-ตะวันตก สำนักข่าว ที นิวส์ และ คมชัดลึก คอลัมนิสต์ หนังสือพิมพ์ แนวหน้า , นายสุทธิพร กองสุทธิผล ผู้สื่อข่าวหนังสือพิมพ์ เดลินิวส์ จังหวัดพระนครศรีอยุธยา , นายชัชวาลย์ คำไท้ ผอ.ข่าวภาคเหนือ สำนักข่าว ที นิวส์ และ คมชัดลึก ผู้สื่อข่าวสถานีโทรทัศน์ช่อง 8 จังหวัดลำพูน คุณจรุงศักดิ์ พุ่มพวง ผู้บริหารโครงการ Top Model Thailand และ Kids Model Thailand

 

 

 

เสียง นายพรชัย ชลวาณิชกุล รองอธิบดีอัยการสานักงานคดีอาญา





รางวัลส่งเสริมศาสนาดีเด่น  พระครูปรีชาวชิรธรรม ดร. (วิเชียร สุวชิโร) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดวชิราลงกรณวราราม พระอารามหลวง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา   รางวัลผู้เป็นแบบอย่างเยาวชนดีเด่น เด็กหญิงสุทธิดา  มะลิซ้อน

ประเภทรายการ  รางวัลรายการสร้างสรรค์ส่งเสริมมวลชนและสังคมดีเด่น ได้แก่ รามาฯ สแควร์สถานีโทรทัศน์รามาฯ แชนแนล และ ศิริพร จงศิริ ผู้อำนวยการใหญ่ผลิตรายการคืนคุณให้แผ่นดิน สถานีวิทยุโทรทัศน์กองทัพบก และ รายการสุขทุกวัน 7 วัน 7 กูรู AMARIN TV HD ช่อง34  รางวัลรายการส่งเสริมศิลปวัฒนธรรมดีเด่นได้แก่รายการ The LighthouseAMARIN TV HD ช่อง34  รางวัลรายการส่งเสริมการท่องเที่ยวดีเด่นได้แก่ รายการ โอ้โหไทยแลนด์ ไทยรัฐ TV ช่อง32  รางวัลรายการส่งเสริมกีฬาและนันทนาการดีเด่นได้แก่ รายการห้องเรียนของหนู ETV (Education  Television)  รางวัลรายการส่งเสริมสุขภาพและชีวิตดีเด่นได้แก่ พบหมอรามาฯ สถานีโทรทัศน์รามาฯ แชนแนล และ รายการเรื่องนี้ต้องขยาย ไทยรัฐ TV ช่อง32  รางวัลรายการส่งเสริมเพื่อการศึกษาดีเด่นได้แก่ รายการ MEGA  MIND คิดการใหญ่ True  ปลูกปัญญา  รางวัลรายการส่งเสริมอาชีพและการพัฒนาดีเด่นได้แก่ รายการ ร้อยอาชีพ พลิกฝัน ททบ.5 รางวัลรายการส่งเสริมเพื่อการพัฒนาเกษตรกรรมดีเด่นได้แก่ เกษตรทีวี สาระดีเพื่อเกษตรไทย IPM ทีวี ช่อง49 HD  รางวัลรายการส่งเสริมชุมชนและท้องถิ่นดีเด่นได้แก่ รายการ ตะลอนข่าวไทยรัฐทีวี ช่อง 32 ประเภทละคร  รางวัลละครดีเด่น ได้แก่ ละคร กรงกรรมสถานีโทรทัศน์ ไทยทีวีสีช่อง 3  รางวัลละครสร้างสรรค์ดีเด่น ได้แก่ ทีมงานรังสิมันต์ในละครอิงประวัติศาสตร์ “เล่าขานตำนานวีรชน” ทางสถานีวิทยุกองทัพบก รางวัลผู้กำกับละครดีเด่นได้แก่ คุณอนุวัฒน์ ถนอมรอดจากละครเรื่อง พชรมนตรา ช่อง 7HD บริษัท กันตนา มูฟวี่ทาวน์ (2002) จำกัด

รางวัลผู้กำกับละครสร้างสรรค์ดีเด่นได้แก่ นายพงศกร  จิราผู้เขียนบทและกำกับการแสดงการให้เสียงละครวิทยุอิงประวัติศาสตร์ “เล่าขานตำนานวีรชน” ประเภทองค์กร

รางวัลสถานีวิทยุโทรทัศน์ดีเด่นได้แก่ สถานีโทรทัศน์เนชั่นทีวีNation TV 22  รางวัลนักแสดงสมทบดีเด่น (ชาย)ได้แก่  อัฐพล  ปาลกะวงศ์ ณ อยุธยาจากละครเรื่อง “สัตยาธิษฐาน” ทางช่อง3  รางวัลนักแสดงสมทบดีเด่น (หญิง)ได้แก่ ธัญสินี พรมสุทธิ์จากละคร รอยอาฆาต ช่อง 7HD  รางวัลนักแสดงดาวรุ่งดีเด่น (ชาย)ได้แก่  โอ๊ต-รัฐธีร์วรโรจน์โยธินจากละคร ดวงใจขบถ ช่อง 7HD  รางวัลนักแสดงดาวรุ่งดีเด่น (หญิง)ได้แก่  สุภาพร วงษ์ถ้วยทองจากละคร อังกอร์ ทางไทยทีวีสีช่อง 3  รางวัลนักแสดงดาวร้ายยอดเยี่ยมได้แก่  กฤษฎา สุภาพพร้อมจากละคร เชิงชายชาญ ช่อง 7HD

ประเภทบุคคล รางวัลผู้ส่งเสริมศาสนาดีเด่น ได้แก่ อาจารย์ศุภณัฎฐ์อัฎฐวัฒน์ ประธานชมรมอนุรักษ์พ่อแก่ และประธานกรรมการมูลนิธิแสงธรรม รางวัลบุคคลดีเด่นผู้เป็นแบบอย่างที่ดี ได้แก่ บิณฑ์ บันลือฤทธิ์ รางวัลผู้ทำคุณประโยชน์ต่อสังคมดีเด่น ได้แก่ ดร.ทวีศักดิ์ เผ่าบัณฑูร ผู้จัดซีรี่ย์ “รักไม่จำกัดนิยาม” ช่องไอพีเอ็ม  รางวัลผู้ประพฤติปฏิบัติตนดีเด่น ได้แก่  พงศ์พณิช คงเจริญ รองอันดับ 1 มิสเตอร์ยูนิเวิร์สไทยแลนด์2019

 

ภาพ-ข่าว ยุพิน  ศรีสกุล ผู้สื่อข่าวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา

เรียบเรียงโดย เกียรติยศ  ศรีสกุล ผอ.ข่าวภาคกลาง-ตะวันตก สำนักข่าว ที นิวส์ และ คมชัดลึก

 



ติดตามข่าวสารทาง Line

เพิ่มเพื่อน









ข่าวที่เกี่ยวข้อง